Trả lời hỏi đáp trực tuyến Trả lời hỏi đáp trực tuyến

Thủ tục Thừa phát lại được ký khi đã có quyết định bổ nhiệm và đăng ký hoạt động tại một văn phòng TPL Người gửi: Dương Thị Minh - Email: duongthiminh.tn@gmail.com

Kính gửi Sở TP. Hồ Chí Minh!

Tôi hiện nay đã được bổ nhiệm Thừa phát lại và đăng ký hoạt động tại một Văn phòng TPL trên địa bàn TPHCM đã được Sờ TPTPHCM chấp nhận. Tuy nhiên, phía Văn phòng thông báo với tôi là phải làm thủ tục được cấp thẻ Thừa phát lại và sau khi được cấp mới được hành nghề và ký với chức danh THừa phát lại. Vậy, kính mong Sở TP trả lời cho tôi được biết rõ thủ tục đầy đủ để Thừa phát lại có thể hành nghề (được ký với chức danh TPL) tại Văn phòng TPL tại TPHCM cần những điều kiện gì?

Kính mong sự phúc đáp của Sở TPTPHCM. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời câu hỏi

Theo điều 10 và 13 Thông tư 12/2014/TT-BTP thì sau khi được cấp thẻ thừa phát lại mới được hành nghề. Hồ sơ cấp thẻ thừa phát lại theo khoản 1 Điều 13 Thông tư 12/2014/TT-BTP. Thông báo của PTC thể hiện VP TPL nộp hồ sơ đăng ký hoạt động thừa phát lại và đồng thời cấp thẻ nếu nhận được thông báo của Sở thì TPL được phép hành nghề.

- Người trả lời: Quan Tri [17/05/2018]

Danh mục

Cấu hình

SỞ TƯ PHÁP THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ: 141-143 Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh
Điện thoại: (+028) 3829 7052 - Fax: (+848) 3824 3155 - Email: stp@tphcm.gov.vn
Website: www.sotuphap.hochiminhcity.gov.vn

Thời gian làm việc:

- Thứ 2 - 6: Sáng: từ 07h30 đến 11h30, Chiều: từ 13h00 đến 17h00.
- Thứ 7: Sáng: từ 07h30 đến 11h30.